Chemistry Labs

Bài 4

Cần 31,7 cm3^3 dung dịch NaOH 0,1 N để trung hòa 0,19 g một axit hữu cơ có hơi nặng gấp 30 lần hiđro khí. Cho biết tên và công thức cấu tạo của axit. (Axit cần tìm là một axit hữu cơ thông dụng.)
Bước 1/3: Số mol bazơ đã dùng
n(NaOH)=cV=0.1×0.0317=3.17×10−3 moln(\ce{NaOH}) = cV = 0.1 \times 0.0317 = 3.17 \times 10^{-3}\ \text{mol}
Phân tích

Số mol NaOH bằng số mol proton ion hóa: n(axit)=3.17×10−3/vn(\text{axit}) = 3.17 \times 10^{-3}/v mol, với vv là số nhóm axit.