Chemistry Labs

Bài 4

Cần 31,7 cm3^3 dung dịch NaOH 0,1 N để trung hòa 0,19 g một axit hữu cơ có hơi nặng gấp 30 lần hiđro khí. Cho biết tên và công thức cấu tạo của axit. (Axit cần tìm là một axit hữu cơ thông dụng.)
Bước 2/3: Khối lượng mol từ phép chuẩn độ
M(acid)=0.19 g3.17×10−3/v mol=60 v g mol−1M(\text{acid}) = \dfrac{0.19\ \text{g}}{3.17 \times 10^{-3}/v\ \text{mol}} = 60\,v\ \text{g mol}^{-1}
Phân tích

Chia khối lượng đã cân cho số mol axit được M=0.19×v/3.17×10−3≈60 vM = 0.19 \times v / 3.17 \times 10^{-3} \approx 60\,v g mol−1^{-1}.