Chemistry Labs

Bài 1

Hòa tan 20 g kali sunfat trong 150 cm3^3 nước rồi điện phân dung dịch. Sau điện phân, hàm lượng kali sunfat trong dung dịch là 15 % theo khối lượng. Tính thể tích hiđro và oxi thu được ở 20 °C và áp suất 101 325 Pa.
Bước 1/3: Nước bị phân hủy
m(solution)=200.15=133.3 g⇒m(HX2O)lost=170−133.3=36.7 gm(\text{solution}) = \dfrac{20}{0.15} = 133.3\ \text{g} \Rightarrow m(\ce{H2O})_{\text{lost}} = 170 - 133.3 = 36.7\ \text{g}
Phân tích

20 g K2SO4 không đổi; nếu nay chiếm 15 % dung dịch thì khối lượng dung dịch là 133,3 g. Dung dịch ban đầu là 20 + 150 = 170 g, vậy 36,7 g nước đã bị phân hủy: n(HX2O)=36,7/18=2,04n(\ce{H2O}) = 36{,}7/18 = 2{,}04 mol.