Chemistry Labs

Bài 2

Một hỗn hợp gồm một hiđrocacbon khí và oxi được nạp vào bình 1 dm3^3 ở 406,5 K và 101 325 Pa. Lượng oxi có mặt gấp đôi lượng cần thiết theo phương trình cháy. Sau khi đốt cháy, áp suất trong bình ở cùng nhiệt độ tăng 5 %. Xác định công thức phân tử của hiđrocacbon nếu khối lượng nước tạo thành là 0,162 g. (R=8,314R = 8{,}314 J mol−1^{-1} K−1^{-1})
Bước 1/4: Lượng khí trước và sau phản ứng
Trực giác

406,5 K là 133,35 °C, cao hơn 100 °C nhiều, nên toàn bộ nước đều ở thể hơi.

n1=p1VRT=101325×10−38.314×406.5=0.0300 mol;n2=1.05×n1=0.0315 moln_1 = \dfrac{p_1 V}{R T} = \dfrac{101325 \times 10^{-3}}{8.314 \times 406.5} = 0.0300\ \text{mol}; \quad n_2 = 1.05 \times n_1 = 0.0315\ \text{mol}
Phân tích

Định luật khí lí tưởng cho 0,0300 mol trước phản ứng. Vì nhiệt độ và thể tích không đổi, áp suất tăng 5 % nghĩa là số mol tăng 5 % lên 0,0315 mol.