Chemistry Labs

Bài 2

Một hỗn hợp gồm một hiđrocacbon khí và oxi được nạp vào bình 1 dm3^3 ở 406,5 K và 101 325 Pa. Lượng oxi có mặt gấp đôi lượng cần thiết theo phương trình cháy. Sau khi đốt cháy, áp suất trong bình ở cùng nhiệt độ tăng 5 %. Xác định công thức phân tử của hiđrocacbon nếu khối lượng nước tạo thành là 0,162 g. (R=8,314R = 8{,}314 J mol−1^{-1} K−1^{-1})
Bước 2/4: Tỉ lượng của nước
n(HX2O)=0.16218=0.009 mol⇒n(CXxHXy)=0.018y moln(\ce{H2O}) = \dfrac{0.162}{18} = 0.009\ \text{mol} \Rightarrow n(\ce{C_xH_y}) = \dfrac{0.018}{y}\ \text{mol}
Phân tích

Từ CXxHXy+(x+y4)OX2→x COX2+(y2)HX2O\ce{C_xH_y + (x + y/4)O2 -> x CO2 + (y/2)H2O}, 1 mol hiđrocacbon sinh y/2y/2 mol nước, nên n(CXxHXy)=0,009/(y/2)=0,018/yn(\ce{C_xH_y}) = 0{,}009 / (y/2) = 0{,}018/y mol.