Chemistry Labs

Bài 2

Một hỗn hợp gồm một hiđrocacbon khí và oxi được nạp vào bình 1 dm3^3 ở 406,5 K và 101 325 Pa. Lượng oxi có mặt gấp đôi lượng cần thiết theo phương trình cháy. Sau khi đốt cháy, áp suất trong bình ở cùng nhiệt độ tăng 5 %. Xác định công thức phân tử của hiđrocacbon nếu khối lượng nước tạo thành là 0,162 g. (R=8,314R = 8{,}314 J mol−1^{-1} K−1^{-1})
Bước 3/4: Hệ phương trình số mol
n1=n(CXxHXy)+2(x+y4)n(CXxHXy)=0.0300;n2=x n+(x+y4)n+y2 n=0.0315n_1 = n(\ce{C_xH_y}) + 2\left(x + \frac{y}{4}\right)n(\ce{C_xH_y}) = 0.0300; \quad n_2 = x\,n + \left(x + \frac{y}{4}\right)n + \frac{y}{2}\,n = 0.0315
Phân tích

Ban đầu: CXxHXy\ce{C_xH_y} cộng lượng O2 gấp đôi tỉ lượng: n(1+2x+y/2)=0,0300n(1 + 2x + y/2) = 0{,}0300. Sau: x nx\,n CO2 + (x+y/4)n(x + y/4)n O2 dư + 0,0090{,}009 hơi nước: n(2x+y/4)=0,0225n(2x + y/4) = 0{,}0225. Trừ đi ta có n(1+y/4)=0,0075n(1 + y/4) = 0{,}0075.