Chemistry Labs

Bài 4

Một hỗn hợp gồm hai hợp chất hữu cơ A và B đều chứa oxi và trộn lẫn theo mọi tỉ lệ. Oxi hóa có kiểm soát hỗn hợp này cho duy nhất chất C phản ứng cộng với NaHSOX3\ce{NaHSO3}. Tỉ số khối lượng mol của sản phẩm cộng bisunfit này với chất C là 2,7931. Đốt cháy hỗn hợp A và B với lượng không khí vừa đủ (20 % OX2\ce{O2}, 80 % NX2\ce{N2}) thu được 5,432 dm3^3 hỗn hợp khí ở STP. Sục qua dung dịch Ba(OH)X2\ce{Ba(OH)2}, thể tích giảm 15,46 %. (a) Xác định A, B và C. (b) Tính tỉ lệ mol của A và B trong hỗn hợp ban đầu. (Ar(C)=12A_r(\text{C}) = 12, Ar(O)=16A_r(\text{O}) = 16, Ar(S)=32A_r(\text{S}) = 32, Ar(Na)=23A_r(\text{Na}) = 23)
Bước 2/4: Phân tích khí qua hấp thụ Ba(OH)2
V(COX2)=5.432×0.1546=0.840 dm3;V(NX2)=5.432−0.840=4.592 dm3V(\ce{CO2}) = 5.432 \times 0.1546 = 0.840\ \text{dm}^3; \quad V(\ce{N2}) = 5.432 - 0.840 = 4.592\ \text{dm}^3
Phân tích

Sau khi hơi nước ngưng tụ, chỉ còn lại CO2 và N2. Ba(OH)2 hấp thụ CO2 nên V(COX2)=0,840V(\ce{CO2}) = 0{,}840 dm3^3 và khí còn lại là V(NX2)=4,592V(\ce{N2}) = 4{,}592 dm3^3.