Chemistry Labs

Bài 6

Hằng số cân bằng của phản ứng HX2+IX2⇌2 HI\ce{H2 + I2 <=> 2HI} ở 600 °C bằng Kc=70,0K_c = 70{,}0. (a) Bao nhiêu phần trăm iot bị chuyển hóa khi đạt cân bằng nếu các chất phản ứng được trộn ở 600 °C theo (i) tỉ lệ mol 1 : 1, và (ii) tỉ lệ mol 2 : 1 (lượng hiđro gấp đôi iot)? (b) Cần trộn bao nhiêu mol hiđro với 1 mol iot để 99 % iot chuyển hóa thành hiđro iotua khi đạt cân bằng ở 600 °C?
Bước 3/3: Phần (b): Số mol H2 để đạt chuyển hóa 99 %
(1.98)2(x−0.99)(0.01)=70.0⇒x−0.99=3.92040.70=5.60⇒x=6.59 mol\dfrac{(1.98)^2}{(x - 0.99)(0.01)} = 70.0 \Rightarrow x - 0.99 = \dfrac{3.9204}{0.70} = 5.60 \Rightarrow x = 6.59\ \text{mol}
Phân tích

Với 1 mol I2 và độ chuyển hóa 0,99: ở cân bằng [IX2]=0,01[\ce{I2}] = 0{,}01, [HI]=1,98[\ce{HI}] = 1{,}98, và [HX2]=x−0,99[\ce{H2}] = x - 0{,}99. Thay vào Kc được x−0,99=5,60x - 0{,}99 = 5{,}60, vậy cần x=6,59x = 6{,}59 mol HX2\ce{H2}.