Chemistry Labs

Bài 3

Bỏ qua hấp thụ của cuvet và dung môi; mọi dung dịch ở 25 °C. Dung dịch X được pha từ axit yếu HA và NaA; trong X: [AX−]=1.00×10−2[\ce{A-}] = 1.00\times 10^{-2}, [HA]=1.00×10−3[\ce{HA}] = 1.00\times 10^{-3}, [HX+]=1.00×10−4[\ce{H+}] = 1.00\times 10^{-4} mol L−1^{-1}, liên hệ qua cân bằng HA⇌HX++AX−\ce{HA <=> H+ + A-}. Độ hấp thụ của X là A1A_1 ở bước sóng λ1\lambda_1 (chiều dài quang trình ll). Sau đó X được pha loãng gấp đôi thể tích bằng dung dịch HCl pH 2.500; sau khi pha loãng và cân bằng lại, độ hấp thụ ở λ1\lambda_1 vẫn là A1A_1. Xác định tỉ số εHA/εAX−\varepsilon_{\ce{HA}}/\varepsilon_{\ce{A-}} của hệ số hấp thụ của HA và AX−\ce{A-} ở λ1\lambda_1.
Bước 1/3: Hằng số phân li axit
Ka=[HX+][AX−][HA]=10−4×10−210−3=1.00×10−3K_a = \dfrac{[\ce{H+}][\ce{A-}]}{[\ce{HA}]} = \dfrac{10^{-4}\times 10^{-2}}{10^{-3}} = 1.00\times 10^{-3}
Phân tích

Nồng độ cân bằng trong X cho trực tiếp Ka=1.00×10−3K_a = 1.00\times 10^{-3}.