Chemistry Labs

Olympic Hoá học Quốc tế · Năm 1970

Các bài

  1. Bài 1Đốt cháy 23 g một khí (khối lượng riêng ρ=2,05\rho = 2{,}05 g dm−3^{-3} ở STP) thu được 44 g cacbon đioxit và 27 g nước. Xác định công thức cấu tạo của khí (hợp chất) đó.Lời giải: 1
  2. Bài 4Một hợp kim gồm rubidi và một kim loại kiềm khác. Cho 4,6 g hợp kim tác dụng với nước, giải phóng 2,241 dm3^3 hiđro ở STP. (a) Kim loại kiềm nào là thành phần của hợp kim? (b) Thành phần % khối lượng của hợp kim? Khối lượng nguyên tử tương đối: Ar(Li)=7A_r(\text{Li}) = 7; Ar(Na)=23A_r(\text{Na}) = 23; Ar(K)=39A_r(\text{K}) = 39; Ar(Rb)=85,5A_r(\text{Rb}) = 85{,}5; Ar(Cs)=133A_r(\text{Cs}) = 133.Lời giải: 1