Chemistry Labs

Bài 5

Cho brom tác dụng với một hiđrocacbon chưa biết chỉ thu được một sản phẩm duy nhất. Sản phẩm có khối lượng riêng gấp 5,207 lần không khí. Xác định công thức cấu tạo của hiđrocacbon. Khối lượng nguyên tử tương đối: Ar(H)=1A_r(\text{H}) = 1; Ar(C)=12A_r(\text{C}) = 12; Ar(Br)=80A_r(\text{Br}) = 80.
Bước 1/3: Khối lượng mol sản phẩm
M(RBr)=29×5.207=151 g mol−1M(\text{RBr}) = 29 \times 5.207 = 151\ \text{g mol}^{-1}
Phân tích

Không khí có khối lượng mol hiệu dụng 29 g mol−1^{-1}, nên tỉ khối hơi cho M=29×5,207=151M = 29 \times 5{,}207 = 151 g mol−1^{-1} cho sản phẩm brom hóa.